โครงการส่งเสริม และสนับสนุนการวิจัย (เชิงชุมชน/สังคม) สู่ภูมิภาค: ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เรื่อง การจัดการปัจจัยการผลิต และศัตรูพืชในสวนยางพาราอย่างยั่งยืน มีวัตถุประสงค์เพื่อถ่ายทอดเทคนิคการจัดการสวนยางพาราอย่างยั่งยืน เช่น การเลือกใช้พันธุ์ยางพารา การจัดการปุ๋ยอินทรีย์ร่วมกับปุ๋ยเคมี การป้องกันกำจัดศัตรูพืช ได้แก่ วัชพืช โรค และแมลงที่สำคัญของยางพารา อย่างปลอดภัย การขยายพันธุ์ถั่วมูคูน่า แบบไม่อาศัยเพศ ด้วยวิธีการตัดชำ ซึ่งเป็นถั่วคลุมดินอายุยาวที่ทนร่ม และใช้ปลูกคลุมหน้าดินในสวนยางพารา เพื่อเก็บรักษาความชื้นดิน และช่วยเพิ่มธาตุอาหาร เช่น ไนโตรเจน ฟอสฟอรัส และอินทรียวัตถุ การเปิดกรีดยางพาราแบบสองหน้า เพื่อลดอัตราการเกิดอาการหน้ายางแห้ง และช่วยเพิ่มพื้นที่ในการเปิดกรีดน้ำยางพารา และศึกษาการจัดการการตลาด และปัญหาที่มีผลกระทบต่อการผลิต และการตลาดยางพาราของเกษตรกรผู้ปลูกยางพารา โดยการประยุกต์ใช้ผลงานวิจัยด้านยางพาราดังกล่าว จัดฝึกอบรมพร้อมปฏิบัติการร่วมกับการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสานงานกับหน่วยงานภาครัฐ และกลุ่มเกษตรกร ในพื้นที่เป้าหมายทั้งหมด 4 จังหวัด คือ วันที่ 25-26 สิงหาคม 2558 ณ อำเภอโกสุมพิสัย จังหวัดมหาสารคาม จำนวนผู้เข้าร่วม 40 คน วันที่ 12-13 กันยายน 2558 ณ อำเภอวาริชภูมิ จังหวัดสกลนคร จำนวนผู้เข้าร่วม 35 คน วันที่ 19-20 กันยายน 2558 ณ อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์ จำนวนผู้เข้าร่วม 56 คน และวันที่ 26-27 กันยายน 2558 ณ อำเภอเกษตรสมบูรณ์ จังหวัดชัยภูมิ จำนวนผู้เข้าร่วม 54 คน เพื่อให้เกิดความร่วมมือระหว่างนักวิชาการ นักส่งเสริม และเกษตรกรผู้ปลูกยางพาราในการเพิ่มปริมาณ และคุณภาพผลผลิต และลดต้นทุนการผลิตได้ เกิดกลไกการนำผลงานวิจัยไปใช้ประโยชน์อย่างเป็นรูปธรรมและเหมาะสมต่อความต้องการของชุมชนหรือภูมิภาค และส่งเสริมความร่วมมือ และการมีส่วนร่วมระหว่างหน่วยงาน และชุมชน/กลุ่มเกษตรกร ในการแก้ไขปัญหาการผลิตยางพารา