โครงการการถ่ายทอดองค์ความรู้เกี่ยวกับการประยุกต์ใช้แนวคิดการจัดการรายรับให้กับผู้บริหารแหล่งท่องเที่ยวและวิสาหกิจการท่องเที่ยวในแหล่งท่องเที่ยวจังหวัดรอง มีวัตถุประสงค์ในการดำเนินการ 3 ข้อ คือ
- เพื่อพัฒนาหลักสูตร สื่อ และเนื้อหาการถ่ายทอดองค์ความรู้เกี่ยวกับการจัดการรายรับให้กับกลุ่มผู้บริหารพื้นที่ท่องเที่ยวและวิสาหกิจท้องถิ่นในเขตพื้นที่ท่องเที่ยวจังหวัดรอง
- เพื่อดำเนินการถ่ายทอดองค์ความรู้และเสริมสร้างทักษะด้านการจัดการรายรับให้กับกลุ่มผู้บริหารพื้นที่ท่องเที่ยวและวิสาหกิจท้องถิ่นในเขตพื้นที่ท่องเที่ยวจังหวัดรอง
- เพื่อให้คำปรึกษาด้านการจัดการรายรับให้กับกลุ่มผู้บริหารพื้นที่ท่องเที่ยวและวิสาหกิจท้องถิ่นในเขตพื้นที่ท่องเที่ยวจังหวัดรอง
มีขั้นตอนในการดำเนินการที่สำคัญคือ
- การรวบรวมและสังเคราะห์องค์ความรู้ด้านการจัดการรายรับ
- การสำรวจและวิเคราะห์บริบทของพื้นที่และกลุ่มเป้าหมาย
- การออกแบบและพัฒนาหลักสูตรการฝึกอบรม และการพัฒนาสื่อการอบรม
- การทดลองฝึกอบรม
- การจัดกิจกรรมฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการ ณ จังหวัดเชียงราย และจังหวัดพะเยา
- การวิเคราะห์ผลการจัดกิจกรรม
- การจัดทำคู่มือการจัดการรายรับและสื่อ
ผลการดำเนินการทำให้ได้คู่มือการจัดการรายรับของแหล่งท่องเที่ยวและวิสาหกิจการท่องเที่ยวในแหล่งท่องเที่ยวจังหวัดรอง มีกลุ่มเป้าหมายคือ หน่วยงานบริหารและวิสาหกิจท่องเที่ยวในจังหวัดรอง คัดเลือกโดยการให้ความสำคัญกับกลุ่มเป้าหมายที่มีประสบการณ์งานไม่น้อยกว่า 1 ปี มีความพร้อมและตื่นตัวต่อการเรียนรู้ และมีแนวโน้มเป็นผู้ที่สามารถถ่ายทอดหรือมีอิทธิพลทางความคิดต่อเพื่อนร่วมอาชีพ มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการที่จังหวัดเชียงราย รวม 54 ราย โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมมีความพึงพอใจในด้านระยะเวลาในการฝึกอบรมและความเข้าใจกระบวนการจัดการรายได้เพิ่มขึ้นในระดับมาก และมีความพึงพอใจในด้านรูปแบบการจัดฝึกอบรม เนื้อหาการบรรยายและนำไปใช้ประโยชน์ได้ วิทยากร สถานที่จัดฝึกอบรม และการเข้าร่วมกิจกรรมในระดับมากที่สุด รวมทั้งมีความเห็นว่าสามารถนำความรู้ที่ได้จากการอบรมไปประยุกต์ใช้ในระดับมากที่สุด ส่วนการจัดกิจกรรมฝึกอบรมที่จังหวัดพะเยา มีผู้เข้าร่วมรวม 72 ราย โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมมีความพึงพอใจในด้านต่าง ๆ ในระดับมาก และมีความพึงพอใจในด้านวิทยากรและสถานที่จัดฝึกอบรมในระดับมากที่สุด