โครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพเกษตรกร ด้วยนวัตกรรมการจัดการสิ่งแวดล้อม มีวัตถุประสงค์ เพื่อต่อยอดองค์ความรู้เกี่ยวกับนวัตกรรมการจัดการสิ่งแวดล้อม ให้เกษตรกรลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ และพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก โดยมีการถ่ายทอดองค์ความรู้เกี่ยวกับกำจัดขยะอินทรีย์ด้วยหนอนแมลงวันลาย นำหนอนแมลงวันลายไปเป็นอาหารไก่ไข่ เพื่อลดต้นทุนการผลิต นอกจากนี้ ยังมีการให้ความรู้เกี่ยวกับการกำจัดเศษใบไม้ กิ่งไม้ โดยใช้เตาพลังงานชีวมวลผลิตแก๊สหุงต้มและไบโอชาร์ระดับครัวเรือนหรือเตาเบ๊บซี (BEBC Stove) เศษเหลือจากการเผาได้เป็นถ่านชีวภาพ (Biochar) นำไปใช้ผลิตปุ๋ยอินทรีย์และเป็นวัสดุปรับปรุงดินได้ เมื่อนำมาผสมกับมูลไก่ทำให้ได้มูลไก่คุณภาพ เป็นการเพิ่มมูลค่าให้กับมูลไก่ จากการดำเนินโครงการ มีเกษตรกรจำนวน 20 ครัวเรือน ทดลองเลี้ยงไก่ไข่ ครัวเรือนละ 20 ตัว และเลี้ยงหนอนแมลงวันลายเพื่อกำจัดขยะอินทรีย์ในครัวเรือน รวมทั้ง หาวิธีลดต้นทุนอาหารไก่ที่เหมาะสมกับตัวเอง โดยมีทีมนักวิจัยคอยให้คำแนะนำ พบว่า การเลี้ยงหนอนแมลงลายสำหรับกำจัดขยะอินทรีย์ สามารถลดปริมาณขยะลงได้ประมาณ 600 กิโลกรัมต่อเดือน คิดเป็นค่าใช้จ่ายที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจะต้องจ่ายสำหรับกำจัดขยะดังกล่าวลดลงประมาณ 300 บาทต่อเดือน นอกจากนี้ การนำตัวหนอนแมลงวันลายมาเป็นอาหารไก่ไข่ โดยใช้หนอนแมลงวันลาย ร่วมกับการใช้รำ ปลายข้าว ข้าวเปลือก หรือหญ้า แล้วลดปริมาณอาหารสำเร็จรูปเชิงการค้าลง พบว่า สามารถลดปริมาณอาหารสำเร็จรูปเชิงการค้าลงได้ประมาณ 50% จากการใช้รำ ปลายข้าว ข้าวเปลือก หรือหญ้า คิดเป็นค่าใช้จ่าย ประมาณ 300 บาทต่อเดือน เมื่อพิจารณาถึงผลผลิตที่ได้ ทำให้ได้ผลผลิตที่ค่อนข้างสูง ทำการประเมินรายได้ของผู้เข้าร่วมโครงการ หลังจากหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว ผู้เข้าร่วมโครงการมีรายได้ที่เพิ่มขึ้นประมาณ 660 บาทต่อเดือน มากกว่าเป้าหมายที่ตั้งเอาไว้ คือ 500 บาทต่อเดือน นอกจากนี้ ยังมีการส่งเสริมให้เกษตรกรรวมกลุ่มกัน โดยทำเป็นศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพเกษตรกร เพื่อสาธิตวิธีการทำเกษตรที่ปลอดภัยและครบจร มีการบริหารจัดการศูนย์คล้ายรูปแบบของสหกรณ์ สมาชิกทุกคนเป็นเจ้าของ มีสิทธิเท่าเทียมกัน และมีผลประโยชน์ร่วมกัน