การถ่ายทอดเทคโนโลยีใช้คอนกรีตผสมน้ำยางพาราพัฒนาสระน้ำต้านภัยแล้ง ระยะที่ 2 ภาคเหนือ : จังหวัดน่าน และจังหวัดสุโขทัย ได้ทำการสังเคราะห์องค์ความรู้จากผลงานวิจัยเพื่อจัดทำคู่มือการถ่ายทอดเทคโนโลยีก่อสร้างสระน้ำโดยใช้คอนกรีตผสมน้ำยางพาราและนำไปเผยแพร่สู่กลุ่มเป้าหมายนำไปใช้ประโยชน์ต่อไป โดยมีการถ่ายทอดองค์ความรู้จากผลงานวิจัยและนวัตกรรมให้กับผู้เข้าร่วมอบรมทั้งภาคทฤษฏีและภาคปฏิบัติ การถ่ายทอดเทคโนโลยีภาคทฤษฏี ประกอบด้วย ที่มาและความเป็นมาของโครงการ, ผลการสังเคราะห์องค์ความจากผลงานวิจัย, ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับงานคอนกรีต, ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับน้ำยางพารา, การสร้างสระน้ำคอนกรีตผสมน้ำยางพารา และ การสนทนากลุ่มการใช้ประโยชน์จากสระน้ำและปัญหาภัยแล้งในพื้นที่ สำหรับการถ่ายทอดเทคโนโลยีภาคปฏิบัติได้ทำการก่อสร้างสระน้ำคอนกรีตผสมน้ำยางพาราร่วมกับผู้เข้าการอบรม โดยมีขั้นตอนการก่อสร้างสระ ดังนี้ การปรับแต่งพื้นและผนังสระ, การปูแผ่นพลาสติกพื้นและผนังสระ, การวางเหล็กเสริมพื้นและผนังสระ, การเทคอนกรีตพื้นสระ, การดาดคอนกรีตผนังสระ, การใช้มอร์ต้าร์ฉาบผนังสระ และ การทำคันกั้นตะกอนรอบสระน้ำ
การสาธิตก่อสร้างสระน้ำคอนกรีตผสมน้ำยางพาราได้ทำการก่อสร้างสระน้ำ 2 แห่ง ดังนี้
- ศูนย์การเรียนรู้โครงการเกษตรทฤษฏีใหม่ อบต.น้ำมวบ อำเภอเวียงสา จังหวัดน่าน สระน้ำรูปสี่เหลี่ยมคางหมู ความลาดแนวนอนต่อแนวดิ่ง 1 : 2 สระมีความกว้าง 7 เมตร ความยาว 10 เมตร ความลึก 3 เมตร
- ศูนย์การเรียนรู้โครงการเกษตรทฤษฏีใหม่ บ้านหนองกระทุ่ม ตำบลไกรใน อำเภอกงไกรลาศ จังหวัดสุโขทัย สระน้ำรูปสี่เหลี่ยมคางหมู ความลาดแนวนอนต่อแนวดิ่ง 1 : 2 สระมีความกว้าง 5 เมตร ความยาว 10 เมตร ความลึก 2.5 เมตร
สระน้ำที่สร้างขึ้นจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อศูนย์การเรียนรู้โครงการเกษตรทฤษฏีใหม่ทั้ง 2 แห่ง ที่สามารถกักเก็บน้ำไว้ใช้ในด้านการเกษตร โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงฤดูแล้งที่มีปริมาณน้ำอย่างจำกัด นอกจากนี้ผู้เข้าร่วมการอบรมสามารถนำองค์ความรู้ไปก่อสร้างสระน้ำในพื้นที่ชุมชนของตนเองและนำไปขยายผลพื้นที่ใกล้เคียงต่อไป