โครงการนี้ มีเป้าหมายในการถ่ายทอดองค์ความรู้เกี่ยวกับเกี่ยวกับการจัดการของเสียอินทรีย์จากการประมง และการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากการทำประมงด้วยระบบหมักแบบไร้อากาศ และการประยุกต์ใช้น้ำทิ้งจากระบบหมักในการปลูกผักไร้ดินปลอดสารพิษให้แก่ชุมชนสหกรณ์นิคมประมงปากพญา อ. เมือง จ. นครศรีธรรมราช แผนการดำเนินงานของโครงการ เริ่มจากการประชุมชี้แจงถ่ายทอดองค์ความรู้ เพื่อชี้ให้เห็นถึงความสำคัญของการจัดการของเสีย และชี้แจงแนวทางการจัดการจัดการของเสียด้วยกระบวนการหมักแบบไร้อากาศ จากนั้นจัดการอบรมเทคนิคการประยุกต์ใช้เทคโนโลยี เพื่อให้ครัวเรือนมีความเข้าใจ สามารถติดตั้งระบบใช้งาน และดูแลรักษาระบบหมักแบไร้อากาศได้ด้วยตนเองจากนั้นดำเนินการคัดเลือกครัวเรือนนำร่อง และติดตั้งระบบหมักแก๊สชีวภาพในครัวเรือนนำร่องจำนวน 20 ครัวเรือน เพื่อให้ชุมชนได้เห็นภาพผลลัพธ์ในเชิงประจักษ์ ซึ่งมีครัวเรือนนำร่องทั้งหมดจัดทำระบบหมักขนาด 500 ลิตร ในช่วงแรกของการติดตั้งระบบหมักแก๊สชีวภาพครัวเรือนส่วนใหญ่จะมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานระบบหมัก ซึ่งทีมผู้วิจัยเข้าไปให้คำแนะนำเพิ่มเติมจนครัวเรือนนำร่องทุกครัวเรือนสามารถใช้งานระบบได้จริงและสามารถดูแลรักษาระบบหมักได้ด้วยตนเอง การใช้งานระบบหมักก๊าชชีวภาพในครัวเรือนของชุมชนสามารถลดปริมาณของเสียจากการประมงได้ถึง ถึง 36,000 ลิตร/ปี สามารถลดค่าใช้จ่ายในการซื้อแก๊สหุงต้มได้ 44,774 บาท ต่อปี หรือลดค่าใช้จ่ายการใช้ไฟฟ้าได้ถึง 13,140 บาทต่อปี หรือลดการใช้ไม้ฟืนได้ถึง 5,475 กิโลกรัม นอกจากนั้น มีการถ่ายทอดเทคโนโลยีการประยุกต์ใช้น้ำทิ้งจากระบบหมักก๊าชชีวภาพในการปลูกผักไร้ดินปลอดสารเคมี ซึ่งมีครัวเรือนที่สนใจแนวทางการปลูกผักไร้ดินปลอดสารเคมี แต่ยังไม่ตัดสินใจติดตั้งระบบแปลงปลูกผักไร้ดินในครัวเรือน เนื่องมาจากขั้นตอนการปลูกผักไร้ดินมีหลายขึ้นตอนที่ค่อนข้างละเอียดและต้องใช้เวลานาน ซึ่งหลายครัวเรือนยังไม่พร้อม ขั้นตอน และรายละเอียดของการดำเนินงานมีการปรับเปลี่ยนเล็กน้อย เพื่อให้เหมาะสมกับบริบทของพื้นที่ การให้ความร่วมมือของชุมชน มีผลมาจากความเข้มแข็งของผู้นำชุมชน สุดท้าย เป็นขั้นตอนการคืนข้อมูลสู่ชุมชน เป็นการรวบรวมผลการดำเนินงานโครง ปัญหาอุปสรรคที่พบในการใช้งาน และดูแลรักษาระบบหมักก๊าชชีวภาพ แนวทางแก้ไขปัญหา ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นในด้านต่างๆ โดยด้านเศรษฐกิจ ชุมชนสามารถลดค่าใช้จ่ายในการจัดการขยะ ลดค่าใช้จ่ายในการซื้อแก๊สหุงต้ม ในครัวเรือน ด้านสิ่งแวดล้อม ชุมชนสามารถลดปัญหามลพิษกลิ่นเหม็นเน่าที่เกิดจากการจัดการของเสียจากการประมงและจากการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากการประมงได้อย่างถูกวิธี ส่งผลต่อการลดปัญหามลพิษทางน้ำ และทางดินได้อีกด้วย และด้านสังคม เป็นการส่งเสริมกระชับความสัมพันธ์ที่ดีในชุมชน และระหว่างชุมชน มีการช่วยเหลือ การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น การให้คำแนะนำ และการถ่ายทอดองค์ความรู้ระหว่างครัวเรือนและระหว่างชุมชน ซึ่งถือเป็นการสร้างชุมชนพึ่งตนเองอย่างยั่งยืน