โครงการการท่องเที่ยวชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพรไทยเพื่อยกระดับการท่องเที่ยวและส่งเสริมการพัฒนาเมืองสมุนไพรจังหวัดสระบุรี มีหลักการ คือ การจัดการทรัพยากรสมุนไพรชุมชน จังหวัดสระบุรี นำมาพัฒนาต่อยอดเพื่อให้เกิดการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ ด้วยการผสมผสานกันระหว่างการท่องเที่ยวเชิงสุขภาพ การท่องเที่ยวเชิงเกษตร และการท่องเที่ยวเชิงนิเวศหรือการท่องเที่ยวสีเขียว โดยมีกิจกรรมเชิงสร้างสรรค์ที่นำเสนอเอกลักษณ์สมุนไพรของชุมชน รวบรวมเป็นชุดที่จะนำเสนอนักท่องเที่ยวให้ได้เข้ามามีส่วนร่วม เรียนรู้ และได้รับประสบการณ์จากการท่องเที่ยวหมู่บ้านสมุนไพร ด้วยเหตุนี้ คณะผู้ดำเนินโครงการฯ มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา จึงได้ดำเนินโครงการจัดการความรู้การวิจัยเพื่อการใช้ประโยชน์เชิงชุมชน สังคม ด้วยการนำเสนอรูปแบบการพัฒนาและการจัดการชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพรไทย ในพื้นที่อำเภอมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี โดยวิธีการบูรณาการข้อมูล 2 ส่วน คือ 1) การศึกษาข้อมูลทุติยภูมิ โดยรวบรวมข้อมูลด้านทฤษฎี แนวคิด องค์ความรู้ จากผลการศึกษาและการวิจัยที่เกี่ยวกับสมุนไพร การพัฒนาด้านการท่องเที่ยวเชิงเกษตร การท่องเที่ยวเชิงสุขภาพ รวมถึงแนวคิดพัฒนาเมืองสมุนไพรเพื่อการท่องเที่ยว เป็นต้น และ 2) การศึกษาข้อมูลปฐมภูมิ โดยได้ลงพื้นที่สำรวจข้อมูลทรัพยากรชุมชน สัมภาษณ์ผู้บริหารและบุคลากรจากหน่วยงานส่วนราชการจังหวัดสระบุรี องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาคเอกชน จำนวน 11 ราย ศึกษาความคิดเห็นจากนักท่องเที่ยวและบุคลากรภาคการท่องเที่ยวในจังหวัดสระบุรี จำนวน 400 ราย รวมถึงการจัดประชุมระดมสมองหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อันจะทำให้ได้รับทราบข้อคิดเห็นซึ่งเป็นข้อเท็จจริงจากพื้นที่เป้าหมาย ก่อนจะได้รวบรวมและนำข้อมูลมาวิเคราะห์สังเคราะห์ผลเป็นองค์ความรู้ต่อไป
ผลการดำเนินโครงการซึ่งผ่านการวิเคราะห์ สังเคราะห์ และอภิปรายผลเป็นองค์ความรู้ที่สะท้อนถึง 1) ข้อมูลวัตถุดิบสมุนไพร ผลิตภัณฑ์สมุนไพร และทรัพยากรอื่น ๆ ที่เป็นอุปทานของชุมชนบ้านสมุนไพร 2) ระดับความต้องการของนักท่องเที่ยวที่มีต่อการท่องเที่ยวชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพร และ 3) รูปแบบการบริหารจัดการการท่องเที่ยวชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพร จังหวัดสระบุรี ทั้งนี้ สิ่งสำคัญที่จะทำให้เกิดความยั่งยืนอนาคต คือการจัดการความรู้อย่างเป็นระบบ ดังนั้น โครงการจัดการความรู้การวิจัยเพื่อการใช้ประโยชน์เชิงชุมชน สังคม จะเป็นโครงการฯ ที่สามารถสร้างความยั่งยืนโดยการถ่ายทอดองค์ความรู้และเทคโนโลยี ที่คณะผู้วิจัยได้มีการสะสมความรู้ไว้ไปยังกลุ่มเป้าหมาย ซึ่งเป็นผู้กำหนดนโยบายและผู้ปฏิบัติงานในหน่วยงานส่วนราชการจังหวัดสระบุรี องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น หน่วยงานเอกชน ชุมชนและประชาชน ผ่านการจัดประชุมสัมมนาผลการวิจัยและถ่ายทอดองค์ความรู้ เรื่อง “การท่องเที่ยวชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพรไทยเพื่อยกระดับการท่องเที่ยวและส่งเสริมการพัฒนาเมืองสมุนไพรจังหวัดสระบุรี” เป็นการส่งเสริมให้เกิดการรวมตัวกันของหน่วยงานจังหวัดสระบุรีทุกภาคส่วน กระตุ้นให้เกิดความสนใจ สามารถนำผลการดำเนินงานและข้อเสนอแนะ องค์ความรู้ และนวัตกรรมการจัดการ ไปเป็นแนวทางการจัดทำแผน/นโยบายพัฒนาการท่องเที่ยวจังหวัดสระบุรี และเป็นข้อมูลเชิงลึกสำหรับใช้เป็นแนวทางการบริหารจัดการระบบแหล่งท่องเที่ยวชุมชนบ้านนิเวศสมุนไพร สอดรับกับการพัฒนาเมืองสมุนไพรสระบุรี ให้มีประสิทธิภาพและบังเกิดประสิทธิผลสูงสุด