โครงการวิจัยเรื่องการจัดการความรู้และถ่ายทอดเทคนิคการบริหารจัดการท่องเที่ยวเชิงเกษตร อย่างยั่งยืนในจังหวัดสมุทรสงคราม ได้ดำเนินโครงการตามนโยบายการพัฒนาและส่งเสริมอุตสาหกรรม การท่องเที่ยวของรัฐบาล ซึ่งได้กำหนดนโยบายเชิงรุกให้ประเทศไทยคงความเป็นผู้นำทางการท่องเที่ยว อย่างต่อเนื่องโดยให้การทํองเที่ยวเป็นสาขาหลักทางเศรษฐกิจที่มีความสำคัญควบคู่ไปกับสาขาเกษตรกรรมและเพื่อให้เกิดการกระจายตัวของนักทํองเที่ยวและรายได้จากการท่องเที่ยว จึงสนับสนุนให้องค์กรปกครอง ส่วนท้องถิ่นกับชุมชนมีความพร้อมและเข้มแข็ง ในการบริหารจัดการท่องเที่ยวในพื้นที่ของตนอย่าง มีประสิทธิภาพเพื่อประสิทธิผลและประโยชน์ที่ได้รับจะได้คืนกลับสู่คนในชุมชน ซึ่งตรงตามวัตถุประสงค์ ของงานวิจัยในครั้งนี้ เพื่อประมวลความรู้ด้านการท่องเที่ยวโดยการสังเคราะห์และถ่ายทอดเทคนิควิธีการบริหารจัดการท่องเที่ยวเชิงเกษตรอย่างยั่งยืน ในรูปแบบการวิจัยเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วมในพื้นที่จริง และสร้างวิทยากรนักสื่อความหมายในรูปแบบของนักวิจัยท้องถิ่น จากคนในชุมชนเพื่อนาองค์ความรู้ที่ได้รับไปถ่ายทอดสู่เกษตรกรและคนในชุมชนพื้นที่ที่มีความสนใจต่อไป และนำไปสู่การสร้างเครือข่ายระหว่างกลุ่มเกษตรกร บุคลากร นักวิชาการ ผู้ปฏิบัติงานด้านวิจัยและส่งเสริมของมูลนิธิโครงการหลวง สภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสงครามตลอดจนผู้ประกอบการธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยว ซึ่งมีผู้สนใจเข้ารํวมกิจกรรม ในครั้งนี้จานวน 115 คน โดยมีการสร้างเครือข่ายกลุ่มไลน์ เพื่อใช้ติดต่อประชาสัมพันธ์และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันในนาม โครงการหลวงจังหวัดสมุทรสงคราม
จากศักยภาพที่มีอยู่ของจังหวัดสมุทรสงครามทั้งสามอำเภอ ในการเป็นเมืองสามน้ำ สามศาสนา ซึ่งมีจุดเด่นทางการเกษตรโดยเฉพาะจึงมีความเป็นไปได้ทางการตลาดที่จะสามารถตอบโจทย์นักท่องเที่ยวได้หลากหลายกลุ่มอีกทั้งยังเป็นการสร้างมูลคำเพิ่มให้กับอาชีพเกษตรกรในชุมชน โดยมีกลุ่มตัวแทนคนในชุมชนจากทั้งสามอำเภอมาเข้าร่วมวิจัยเชิงปฏิบัติการแบบมีส่วนร่วมในครั้งนี้ ผู้วิจัยได้ถ่ายทอดองค์ความรู้ และเทคนิคการบริหารจัดการท่องเที่ยวเชิงเกษตรอย่างยั่งยืนด้วยการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันและได้มีการนำความรู้ใหม่ที่ได้จากการศึกษาดูงานมาต่อยอดองค์ความรู้เดิมของเกษตรกรและเกิดเป็นนวัตกรรมใหม่ที่สามารถสร้างงานให้กับชุมชนได้เพิ่มขึ้น ดังจะเห็นได้จากการร่วมกันสร้างเส้นทางใหม่ของแต่ละอำเภอ และเชื่อมโยงบูรณาการเส้นทางท่องเที่ยวจากทั้งสามอำเภอออกมาภายใต้โปรแกรมการท่องเที่ยวในชื่อว่าวันเดียวเที่ยวสมุทรสงคราม เป็นฉบับภาษาต่างประเทศซึ่งร่วมกับเครือข่ายผู้ประกอบการธุรกิจท่องเที่ยวภายนอกเป็นภาษาอังกฤษ ภาษาฝรั่งเศส ภาษาเยอรมันและภาษาจีน ในขั้นตอนต่อมาคนในชุมชนได้ต้อนรับกลุ่มนักวิชาการไม้ผลจากโครงการหลวงเครือข่ายทางภาคเหนือที่ได้มาศึกษาดูงานเชิงวิชาการและผลสุดท้ายที่ได้ตรงตามวัตถุประสงค์ คือความตั้งใจของคนในชุมชนที่จะสานต่อการท่องเที่ยวในระดับชุมชนสู่ระดับจังหวัดต่อไปดังจะเห็นได้จากการร่วมมือกันของคนในชุมชนจัดงานเกษตรแฟร์ครั้งที่ 1 เพื่อให้เกิดการท่องเที่ยวสู่ชุมชนโดยชุมชนและเพื่อชุมชนอย่างยั่งยืนได้ต่อไป