การศึกษาในครั้งนี้เพื่อรวบรวมเอาผลการวิจัย องค์ความรู้ นวัตกรรม และเทคโนโลยีต่างๆ เกี่ยวกับการใช้ประโยชน์หญ้าเนเปียร์สีม่วง (Pennisetum purpureum ‘Prince’) ทั้งด้านการปลูก การดูแลรักษา การเก็บเกี่ยวมาให้สัตว์กิน การแปรรูป เช่น การตากแห้ง การหมัก เพื่อนำมาใช้ในการเลี้ยงแพะ-แกะ เพื่อเพิ่มมูลค่า เพิ่มผลผลิตและคุณภาพของผลผลิตจากแพะ-แกะ โดยรวบรวมเรียบเรียงทั้งเอกสารในไทย และต่างประเทศ และได้นำเอาผลการวิจัย องค์ความรู้ นวัตกรรม และเทคโนโลยีต่างๆ เกี่ยวกับการใช้ประโยชน์ หญ้าเนเปียร์สีม่วงมาเขียนเป็นคู่มือเรื่อง “การใช้หญ้าเนเปียร์สีม่วงเพื่อเป็นอาหารแพะ-แกะ” ซึ่งประกอบด้วยการแนะนำสภาพการปลูกหญ้าเนเปียร์สีม่วง ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญที่จะช่วยให้เกษตรกรและผู้ที่สนใจ ได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกหญ้าหญ้าเนเปียร์สีม่วง อย่างถูกต้องและเหมาะสม เพื่อใช้เป็นแนวทางในการส่งเสริมและสนับสนุนให้เกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์สามารถปลูกหญ้าเนเปียร์สีม่วง ในการเลี้ยงสัตว์ได้อย่างมีคุณภาพและเพียงพอต่อความต้องการต่อไป ได้นำคู่มือ การใช้หญ้าเนเปียร์สีม่วงเพื่อเป็นอาหารแพะ-แกะ เผยแพร่ ผ่านการอบรมเกษตรกร กลุ่มเกษตรกร ผู้นำเกษตรกร โดยได้จัดอบรมจำนวน 8 หลักสูตร รวม 588 คน มีระดับความพึงพอใจต่อหลักสูตรอยู่ในช่วง 82-90% ได้ติดตามเกษตรกรฟาร์มตัวอย่าง 5 ฟาร์ม ผลการติดตามผลการดำเนินการได้ดำเนินกิจกรรมอย่างต่อเนื่อง โดยการร่วมมือของนักวิจัยในโครงการ ร่วมกับสมาชิกเครือข่ายของกลุ่ม โดยมีกิจกรรมที่ทำต่อเนื่อง ได้แก่ กิจกรรมการตรวจเยี่ยมฟาร์มให้ความรู้เรื่องการจัดการอาหาร ยา และสภาพแวดล้อมภายในฟาร์มสมาชิกเครือข่าย การให้ความรู้ทางวิชาการกับเกษตรกรรายใหม่ การสุ่มเก็บตัวอย่างเลือดเพื่อตรวจวินิจฉัยโรคที่สำคัญ การสุ่มเก็บตัวอย่างน้ำนมเพื่อวิเคราะห์คุณภาพน้ำนมดิบเพื่อการจัดการอาหารที่ถูกต้อง และเหมาะสมตามความต้องการของแพะ และเป็นการยกระดับคุณภาพของฟาร์มสู่มาตรฐานฟาร์ม และฟาร์มปลอดโรค