โครงการถ่ายทอดเทคโนโลยีกรรมวิธีการผลิตข้าวแกงทอด ข้าวน้ำผัก และข้าวผักแท่งสู่กลุ่มเป้าหมายในพื้นที่ภาคใต้ เป็นโครงการที่จัดทำขึ้นเพื่อถ่ายทอดเทคโนโลยีผลงานวิจัยการพัฒนาผลิตภัณฑ์สุขภาพจากข้าวเชิงนวัตกรรมสู่กลุ่มเป้าหมายเพื่อสร้างอาชีพและเป็นผลิตภัณฑ์สู่การจำหน่าย สร้างรายได้ในเชิงพาณิชย์ให้กับท้องถิ่น กลุ่มเป้าหมายหลักในการฝึกอบรมถ่ายทอดครั้งนี้คือวิทยากรในท้องที่ นักวิชาการพัฒนาฝีมือแรงงาน และบุคลากรทางการศึกษาหรืออาจารย์ในสาขาที่เกี่ยวข้องสังกัดอาชีวะศึกษา และมหาวิทยาลัย โดยครอบคลุมพื้นที่ 7 จังหวัดภาคใต้ตอนล่าง อันประกอบด้วย จังหวัดสงขลา จังหวัดปัตตานี จังหวัดยะลา จังหวัดนราธิวาส จังหวัดพัทลุง จังหวัดตรัง และจังหวัดสตูล รวมผู้เข้ารับการฝึกอบรมทั้งสิ้น 51 คน ดำเนินการถ่ายทอดฯ ณ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานภาค 12 สงขลา การถ่ายทอดฯ แบ่งเป็น 2 รุ่นระหว่างวันที่ 16 – 19 กันยายน 2557 มีการกำหนดขอบข่ายการถ่ายทอดเป็นภาคทฤษฏีเน้นเนื้อหาทางวิชาการที่เกี่ยวข้อง คือข้าวแกงไทยสู่ข้าวแกงทอดผลิตภัณฑ์มูลค่าเพิ่ม ข้าวน้ำผักและข้าวผักแท่ง พืชผักและอาหารท้องถิ่นไทยสร้างสุขภาพ การสุขาภิบาลอาหาร ผลิตภัณฑ์อาหารสู่มาตรฐานการผลิตสำหรับวิสาหกิจชุมชน การขออนุญาตผลิตอาหาร บรรจุภัณฑ์สำหรับผลิตภัณฑ์อาหาร การควบคุมคุณภาพในการผลิตผลิตภัณฑ์อาหาร ส่วนภาคปฏิบัติ เป็นการฝึกอบรมเชิงปฏิบัตการ กรรมวิธีการทำข้าวแกงทอด ข้าวน้ำผัก และข้าวผักแท่ง โดยมุ่งเน้นให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมได้ปฏิบัติจริง สามารถทำเป็นและมีความเข้าใจในหลักวิธีการหรือเทคนิคต่างๆอย่างครบถ้วน เพื่อเป็นแม่แบบในการถ่ายทอดสู่เครือข่ายต่อไป ดำเนินการประเมินผลการถ่ายทอดฯ โดยให้ตอบแบบประเมิน ผลการวิเคราะห์ข้อมูลพบว่า ระดับการศึกษาของผู้เข้ารับการฝึกอบรม พบว่า ร้อยละ 51 จบการศึกษาระดับปริญญาตรี และระดับปริญญาโทนั้นมีมากถึงร้อยละ 24 และระดับต่ำกว่าปริญญาคือ ปวส. และปวช. เท่ากันคิดเป็นร้อยละ 9.8 มีความพึงพอใจกับความรู้/เทคโนโลยีที่ได้รับจากการถ่ายทอดค่าเฉลี่ยเท่ากับ 4.6 (มากที่สุด) และผู้เข้ารับการถ่ายทอดฯ ยังสามารถนำความรู้ที่ได้รับในครั้งนี้ไปขยายผลหรือถ่ายทอดสู่กลุ่มเครือข่ายที่เป็นนักศึกษาในสถานศึกษา กลุ่มแม่บ้าน และประชาชนผู้สนใจ อยู่ในระดับมาก โดยมีค่าเฉลี่ยเท่ากับ 4.4 (มาก) หลังจากกิจกรรมการถ่ายทอดผ่านไปประมาณ 2 เดือน ผู้เข้ารับการถ่ายทอดฯ ซึ่งเป็นอาจารย์จากมหาวิทยาลัยราชภัฎสวนดุสิต ตรัง และวิทยาลัยการอาชีพหลวงประธานราษฎร์นิกร ได้จัดกิจกรรมถ่ายทอดฯ ขยายผลต่อยังกลุ่มเป้าหมายของตน กรณีอาจารย์จากมหาวิทยาลัยราชภัฎสวนดุสิต ตรัง ถ่ายทอดฯ ให้แก่นักศึกษาปีที่ 2 จำนวน 26 คน และวิทยากรจากวิทยาลัยการอาชีพหลวงประธานราษฎร์นิกร ได้ให้การฝึกอบรมเสริมอาชีพ แก่ประชาชนผู้สนใจจำนวน 26 คน ผลการประเมินจากผู้เข้าร่วมกิจกรรมในทั้งสองกลุ่มพบว่าในประเด็นของคำถามหลายๆ ข้อเกี่ยวกับ ลำดับขั้นตอนในการถ่ายทอดฯ ความต่อเนื่องและราบรื่น ระยะเวลาที่ดำเนินการ ความสามารถของวิทยากรในการถ่ายทอดความรู้ การตอบคำถาม การได้รับความรู้ แนวคิด ทักษะและประสบการณ์ใหม่ ๆ จากโครงการ ผู้เข้าร่วมกิจกรรมสามารถนำสิ่งที่ได้รับไปใช้ในการเรียน และหรือการปฏิบัติงาน ความพึงพอใจโดยภาพรวม พบว่ากลุ่มนักศึกษาให้คะแนนอยู่ในเกณฑ์ดีถึงดีมาก (4.5-4.8 คะแนน) ในขณะที่กลุ่มผู้สนใจวิทยาลัยการอาชีพหลวงประธานราษฎร์นิกร ให้คะแนนอยู่ในเกณฑ์ดีถึงดีมากเช่นกัน (4.4-4.7 คะแนน)