โครงการการสร้างความเข้มแข็งและส่งเสริมชุมชนสู่ผู้ประกอบการการผลิตสัตว์น้ำเพื่อตอบสนองความต้องการสัตว์น้ำในภาคเหนือ นี้มีวัตถุประสงค์เพื่อที่จะนำนวัตกรรมการผลิตสัตว์น้ำสมัยใหม่ที่เป็นเทคโนโลยีที่เหมาะสมต่อเกษตรกรและผู้ประกอบการมาส่งเสริมและถ่ายทอด เพื่อโดยนวัตกรรมหรือเทคนิคการเลี้ยงสัตว์น้ำที่ใช้คือ
- การเลี้ยงสัตว์น้ำร่วมกับการควบคุมคุณภาพน้ำด้วยระบบหมุนเวียน (Recirculation Aquaculture System, RAS) ภายใต้โดมความร้อน (Green House)
- เทคโนโลยีไบโอฟลอค (Biofloc Land-Base Aquaculture) ขอบเขตการดำเนินงานประกอบไปด้วยกิจกรรม
- รูปแบบคือ
- การสร้างฐานเรียนรู้การเลี้ยงปลาภายใต้โรงเรือนระบบปิดแบบน้ำหมุนเวียน (Recirculating Aquaculture Systems, RAS ) และระบบไบโอฟลอค
- การฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการการเลี้ยงปลาด้วยนวัตกรรมสมัยใหม่และการแปรรูปสัตว์น้ำเพื่อเพิ่มมูลค่าผลิตภัณฑ์จากสัตว์น้ำ
- การส่งเสริมจัดการด้านการตลาดให้กับชุมชน โดยมีกลุ่มเป้าหมายคือเกษตรกรจากวิสาหกิจชุมชนในพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่จำนวน 200 คน
ผลการดำเนินการเมื่อสิ้นสุดโครงการ แบ่งตามกิจกรรมได้คือ
- ได้ศูนย์เรียนรู้การเลี้ยงปลาด้วยนวัตกรรมระบบปิดแบบน้ำหมุนเวียน ที่คณะเทคโนโลยีการประมงและทรัพยากรทางน้ำ มหาวิทยาลัยแม่โจ้
- จัดฝึกอบรมให้แก่เกษตรกรรวม 5 ครั้งในช่วงเดือนมิถุนายน - กันยายน 2562 เกษตรกรเข้าร่วมอบรมรวม 212 คน และได้คู่มือนวัตกรรมการเลี้ยงสัตว์น้ำระบบปิดเพื่อการผลิตสัตว์น้ำแบบปลอดภัยและคุณภาพสูง 3 เกิดเครือข่ายการขายผลผลิตสัตว์น้ำและเกิดผลิตภัณฑ์แปรรูปที่สร้างสรรค์โดยเกษตรกรที่เข้าฝึกอบรม และมีการนำผลผลิตที่ได้จากการแปรรูปของเกษตรกรเข้าสู่ตลาด ทั้งแบบที่เป็นตลาดขายผลิตภัณฑ์สินค้าเกษตรโดยตรงและแบบออนไลน์ ผลลัพธ์
ประโยชน์ที่เกิดขึ้นจากการดำเนินโครงการนี้คือ
- เกษตรกรสามารถเข้าถึงระบบการเลี้ยงด้วยนวัตกรรมแบบ RAS และ BIOFLOC เกิดการนำไปประกอบอาชีพการเลี้ยงปลาด้วยนวัตกรรมการเลี้ยงในระบบปิดน้ำหมุนเวียนจำนวน 4 ราย
- ชุมชนที่เป็นแหล่งผลิตสัตว์น้ำสามารถสร้างผลิตภัณฑ์สัตว์น้ำระดับพรีเมียมได้เอง เป็นการสร้างรายได้และผลประโยชน์ที่ดีกว่าเดิมให้แก่คนในท้องถิ่น
- กลุ่มเกษตรกรสามารถสร้างรูปแบบการขายทั้งออนไลน์และออฟไลน์ เพื่อจำหน่ายผลิตภัณฑ์ได้เองแบบไม่ผ่านคนกลาง ทำให้ชุมชนเข้าถึงช่องทางการตลาดและการสร้างธุรกิจเพื่อการผลิตสัตว์น้ำคุณภาพได้อย่างยั่งยืน ตรงตามเป้าหมายของการดำเนินโครงการนี้ที่ต้องการสร้างความเข้มแข็งและส่งเสริมชุมชนเพื่อตอบสนองความต้องการสัตว์น้ำในภาคเหนือนั่นเอง