ป่าชุมชนตำบลไหล่น่านเป็นระบบนิเวศที่มีความสำคัญ แต่ปัจจุบันองค์ความรู้เกี่ยวกับทรัพยากรและการใช้ประโยชน์ รวมถึงแนวทางการจัดการป่าชุมชนเริ่มสูญหายไปและขาดการส่งต่อสู่เยาวชน เนื่องจากปัจจุบันเยาวชนขาดโอกาสในการเข้ามาเรียนรู้และใช้ประโยชน์ป่าชุมชนร่วมกับผู้ใหญ่ โครงการนี้จึงได้ทำการรวบรวมองค์ความรู้จากงานวิจัยก่อนหน้าและทำการศึกษาเพิ่มเติมร่วมกับตัวแทนชุมชน จากนั้นนำข้อมูลที่ได้มาสร้างนวัตกรรมการเรียนรู้ป่าชุมชนในรูปแบบเกมและสถานการณ์จำลองตามแนวคิดแบบจำลองเพื่อนคู่คิด (Companion modelling approach) จำนวน 2 เกม ได้แก่ “เกมเก็บของป่า” และ “เกมหลากหลาย ณ ไหล่น่าน” ทั้งยังได้จัดทำโปสเตอร์ทรัพยากรเห็ด นก และปลา ที่พบในป่าชุมชน และหนังสือ “ป่าชุมชนไหล่น่านและเกมเพื่อการเรียนรู้ป่าชุมชน” ผู้วิจัยและคณะได้ใช้แบบจำลองในการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อถ่ายทอดและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันกับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในท้องถิ่น ได้แก่ ครูและนักเรียนโรงเรียนสา ตัวแทน องค์การบริหารส่วนตำบลไหล่น่าน และชาวบ้านจากหมู่บ้านต่าง ๆ รวมทั้งสิ้น 912 คน บางคนเข้าร่วมหลายกิจกรรม ซึ่งเมื่อพิจารณารายชื่อที่ไม่ซ้ำกัน พบว่ามีจำนวน 668 คน หลังกิจกรรมได้มีการแจกโปสเตอร์ให้ผู้เข้าร่วม นอกจากนี้ ระหว่างโครงการได้มีการจัดอบรมให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการอนุรักษ์และจัดการทรัพยากรธรรมชาติแก่ผู้เข้าร่วม ได้แก่ การอบรมดูนกเบื้องต้น การใช้ระบบงานสารสนเทศภูมิศาสตร์เบื้องต้น การขยายผลการใช้แบบจำลอง “เกมตรวจดิน” (เป็นการขยายผลจากโครงการจัดการองค์ความรู้ที่อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลาซึ่งเป็นโครงการก่อนหน้า) และมีการวางแปลงถาวร ขนาด 1 ไร่ ในพื้นที่ป่าชุมชนบ้านบุญเรือง (หมู่ที่ 2) นักเรียนที่เข้าร่วมโครงการได้ต่อยอดการเรียนรู้ป่าชุมชน โดยทำโครงงานในรายวิชาการค้นคว้าอิสระ (Independent Study) ซึ่งสะท้อนให้เห็นเชิงประจักษ์ว่าเยาวชนมีความตระหนักและรักป่าชุมชนมากขึ้น อีกทั้งยังเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างเยาวชนและผู้ใหญ่ในหมู่บ้านและสร้างบรรยากาศการทำงานร่วมกันในอนาคต สำหรับนโยบายสาธารณะซึ่งเป็นเป้าหมายของโครงการนั้น ทาง อบต. และคณะผู้วิจัยได้ร่วมร่างกิจกรรมจำนวน 8 กิจกรรม เพื่อนำเสนอในที่ประชุมสภาตำบล ก่อนบรรจุในแผนพัฒนา 4 ปี (2561-2564) โดยเป็นกิจกรรมที่เน้นการมีส่วนร่วมและเชื่อมโยงกับโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี อันจะทำให้เกิดการอนุรักษ์และพัฒนาป่าชุมชนอย่างยั่งยืน สอดคล้องกับยุทธศาสตร์ของจังหวัดและประเทศในการอนุรักษ์ป่าของจังหวัดน่าน ผลผลิตส่วนสุดท้ายได้แก่ร่างบทความวิชาการ เรื่อง “การใช้เกมและสถานการณ์จำลองเพื่อเรียนรู้เรื่องป่าชุมชน: กรณีศึกษาตำบลไหล่น่าน จังหวัดน่าน” ซึ่งได้ส่งไปยังวารสาร Unisearch Journal เพื่อพิจารณาตีพิมพ์เผยแพร่ อีกทั้งได้นำแบบจำลองที่สร้างขึ้นไปใช้ประกอบการเรียนการสอนในรายวิชาที่เกี่ยวข้องกับการจัดการทรัพยากรธรรมชาติ ในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย สุดท้ายนี้การติดตามการนำนโยบายสาธารณะที่สร้างขึ้นไปใช้จริงเป็นสิ่งที่มีความสำคัญ ซึ่งจะได้ดำเนินการต่อไปหลังเสร็จสิ้นโครงการ